พิจารณาดำเนินการ วางแผนงาน ควบคุมและกำกับดูแลการดำเนินงานตามโครงการสมาชิกวุฒิสภา พบประชาชนในพื้นที่จังหวัดภาคเหนือ (ตอนบน) ให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อยและบรรลุตามวัตถุประสงค์ ของโครงการ อันประกอบด้วย 8 จังหวัด ได้แก่ จังหวัดเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ลำปาง ลำพูน เชียงราย น่าน พะเยา และแพร่
โดยมีคณะทำงานเพื่อติดตามความคืบหน้าและรวบรวมข้อมูลในด้านต่าง ๆ ในภาพรวมของจังหวัดภาคเหนือ (ตอนบน) ดังนี้
1. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องฝุ่นละออง (PM 2.5) และไฟป่า
1.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
1.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
1.3 พันตำรวจตรี ยงยุทธ สาระสมบัติ (หัวหน้าคณะทำงาน)
1.4 พลเอก เชวงศักดิ์ ทองสลวย (คณะทำงาน)
1.5 นายปิยพันธุ์ นิมมานเหมินท์ (คณะทำงาน)
1.6 นายวุฒิพันธุ์ วิชัยรัตน์ (คณะทำงาน)
1.7 นายสถิตย์ ลิ่มพงศ์พันธุ์ (คณะทำงาน)
1.8 นายปรีชา บัววิรัตน์เลิศ (คณะทำงาน)
1.9 นายสุรสิทธิ์ ตรีทอง (คณะทำงาน)
1.10 ผู้ช่วยศาสตราจารย์เฉลิมชัย บุญยะลีพรรณ (คณะทำงาน)
1.11 พลเอก ไพชยนต์ ค้าทันเจริญ (คณะทำงาน)
1.12 นายกล้านรงค์ จันทิก (คณะทำงาน)
1.13 นายเสรี สุวรรณภานนท์ (คณะทำงาน)
1.14 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
1.15 พลเอก สุรพงษ์ สุวรรณอัตถ์ (คณะทำงาน)
1.16 พลอากาศเอก มนัส รูปขจร (คณะทำงาน)
2. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำ ภาคเหนือ (ตอนบน)
2.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
2.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
2.3 นายณรงค์ อ่อนสอาด (หัวหน้าคณะทำงาน)
2.4 พลเอก ทวีป เนตรนิยม (คณะทำงาน)
2.5 นายปิยพันธุ์ นิมมานเหมินท์ (คณะทำงาน)
2.6 นายจิรชัย มูลทองโร่ย (คณะทำงาน)
2.7 นายดุสิต เขมะศักดิ์ชัย (คณะทำงาน)
2.8 พลเอก สมเจตน์ บุญถนอม (คณะทำงาน)
2.9 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
3. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องสังคม วัฒนธรรม และประเพณี
3.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
3.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
3.3 นายจิรชัย มูลทองโร่ย (หัวหน้าคณะทำงาน)
3.4 คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ (คณะทำงาน)
3.5 นายสถิตย์ ลิ่มพงศ์พันธุ์ (คณะทำงาน)
3.6 พลเอก พิสิทธิ์ สิทธิสาร (คณะทำงาน)
3.7 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
3.8 พลโท อำพน ชูประทุม (คณะทำงาน)
3.9 นายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ (คณะทำงาน)
4. คณะทำงานติดตามแผนงานโครงการของจังหวัดที่เกี่ยวกับการปฏิรูปประเทศของพื้นที่จังหวัดภาคเหนือ (ตอนบน)
4.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
4.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
4.3 นายสมชาย หาญหิรัญ (หัวหน้าคณะทำงาน)
4.4 พลตำรวจเอก ชัชวาลย์ สุขสมจิตร์ (คณะทำงาน)
4.5 นายอำพล จินดาวัฒนะ (คณะทำงาน)
4.6 พลเรือเอก ชัยวัฒน์ เอี่ยมสมุทร (คณะทำงาน)
4.7 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
4.8 พลเรือเอก นพดล โชคระดา (คณะทำงาน)
4.9 นายกรรณภว์ ธนภรรคภวิน (คณะทำงาน)
5. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องผลิตภัณฑ์ชุมชนสร้างสรรค์
5.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.3 นายสมชาย หาญหิรัญ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.4 นายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.5 นายสถิตย์ ลิ่มพงศ์พันธุ์ (หัวหน้าคณะทำงาน)
5.6 นายจิรชัย มูลทองโร่ย (คณะทำงาน)
5.7 คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ (คณะทำงาน)
5.8 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
5.9 นายอำพล จินดาวัฒนะ (คณะทำงาน)
โดยมีคณะทำงานเพื่อติดตามความคืบหน้าและรวบรวมข้อมูลในด้านต่าง ๆ ในภาพรวมของจังหวัดภาคเหนือ (ตอนบน) ดังนี้
1. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องฝุ่นละออง (PM 2.5) และไฟป่า
1.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
1.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
1.3 พันตำรวจตรี ยงยุทธ สาระสมบัติ (หัวหน้าคณะทำงาน)
1.4 พลเอก เชวงศักดิ์ ทองสลวย (คณะทำงาน)
1.5 นายปิยพันธุ์ นิมมานเหมินท์ (คณะทำงาน)
1.6 นายวุฒิพันธุ์ วิชัยรัตน์ (คณะทำงาน)
1.7 นายสถิตย์ ลิ่มพงศ์พันธุ์ (คณะทำงาน)
1.8 นายปรีชา บัววิรัตน์เลิศ (คณะทำงาน)
1.9 นายสุรสิทธิ์ ตรีทอง (คณะทำงาน)
1.10 ผู้ช่วยศาสตราจารย์เฉลิมชัย บุญยะลีพรรณ (คณะทำงาน)
1.11 พลเอก ไพชยนต์ ค้าทันเจริญ (คณะทำงาน)
1.12 นายกล้านรงค์ จันทิก (คณะทำงาน)
1.13 นายเสรี สุวรรณภานนท์ (คณะทำงาน)
1.14 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
1.15 พลเอก สุรพงษ์ สุวรรณอัตถ์ (คณะทำงาน)
1.16 พลอากาศเอก มนัส รูปขจร (คณะทำงาน)
2. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำ ภาคเหนือ (ตอนบน)
2.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
2.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
2.3 นายณรงค์ อ่อนสอาด (หัวหน้าคณะทำงาน)
2.4 พลเอก ทวีป เนตรนิยม (คณะทำงาน)
2.5 นายปิยพันธุ์ นิมมานเหมินท์ (คณะทำงาน)
2.6 นายจิรชัย มูลทองโร่ย (คณะทำงาน)
2.7 นายดุสิต เขมะศักดิ์ชัย (คณะทำงาน)
2.8 พลเอก สมเจตน์ บุญถนอม (คณะทำงาน)
2.9 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
3. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องสังคม วัฒนธรรม และประเพณี
3.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
3.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
3.3 นายจิรชัย มูลทองโร่ย (หัวหน้าคณะทำงาน)
3.4 คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ (คณะทำงาน)
3.5 นายสถิตย์ ลิ่มพงศ์พันธุ์ (คณะทำงาน)
3.6 พลเอก พิสิทธิ์ สิทธิสาร (คณะทำงาน)
3.7 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
3.8 พลโท อำพน ชูประทุม (คณะทำงาน)
3.9 นายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ (คณะทำงาน)
4. คณะทำงานติดตามแผนงานโครงการของจังหวัดที่เกี่ยวกับการปฏิรูปประเทศของพื้นที่จังหวัดภาคเหนือ (ตอนบน)
4.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
4.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
4.3 นายสมชาย หาญหิรัญ (หัวหน้าคณะทำงาน)
4.4 พลตำรวจเอก ชัชวาลย์ สุขสมจิตร์ (คณะทำงาน)
4.5 นายอำพล จินดาวัฒนะ (คณะทำงาน)
4.6 พลเรือเอก ชัยวัฒน์ เอี่ยมสมุทร (คณะทำงาน)
4.7 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
4.8 พลเรือเอก นพดล โชคระดา (คณะทำงาน)
4.9 นายกรรณภว์ ธนภรรคภวิน (คณะทำงาน)
5. คณะทำงานติดตามการปฏิรูปประเทศ เรื่องผลิตภัณฑ์ชุมชนสร้างสรรค์
5.1 พลเอก สิงห์ศึก สิงห์ไพร (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.2 พลเอก สกนธ์ สัจจานิตย์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.3 นายสมชาย หาญหิรัญ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.4 นายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ (ที่ปรึกษาคณะทำงาน)
5.5 นายสถิตย์ ลิ่มพงศ์พันธุ์ (หัวหน้าคณะทำงาน)
5.6 นายจิรชัย มูลทองโร่ย (คณะทำงาน)
5.7 คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ (คณะทำงาน)
5.8 นายมณเฑียร บุญตัน (คณะทำงาน)
5.9 นายอำพล จินดาวัฒนะ (คณะทำงาน)